
Benelli TRK 602 X 2027 เผยโฉมรุ่นผลิตจริงใน EICMA 2026 เครื่องยนต์ 554 ซีซี 56 แรงม้า พร้อม TFT 5 นิ้ว และอุปกรณ์ทัวริ่ง

Benelli TRK 602 X 2027 เผยโฉมเวอร์ชันผลิตจริงในงาน EICMA 2026 ที่เมืองมิลาน ประเทศอิตาลี พร้อมรับไม้ต่อจาก TRK 502 X ด้วยเครื่องยนต์สองสูบเรียง 554 ซีซี เพลาข้อเหวี่ยง 270 องศา ให้กำลังสูงสุด 56 แรงม้า เสริมด้วยโช้คหัวกลับ 43 มม. หน้าจอ TFT 5 นิ้ว โหมดขับขี่ 2 รูปแบบ และ Traction Control โดยมีกำหนดเริ่มจำหน่ายในยุโรปช่วงฤดูใบไม้ผลิปี 2027 ส่วนราคาจำหน่ายยังไม่ประกาศ
Benelli ผู้ผลิตรถจักรยานยนต์สัญชาติอิตาลีจากเมืองเปซาโร นำรถ Adventure Touring รุ่นใหม่อย่าง TRK 602 X กลับมาเป็นจุดสนใจในงาน EICMA 2026 เมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 หลังจากเคยเผยโฉมรถต้นแบบในงานเดียวกันเมื่อปี 2025
ครั้งนี้ Benelli ยืนยันสถานะของรถว่าเป็นเวอร์ชันผลิตจริง พร้อมวางตำแหน่งให้เป็นรุ่นเริ่มต้นของตระกูล TRK เพื่อรับช่วงต่อจาก TRK 502 X ที่เคยประสบความสำเร็จอย่างมากในตลาดยุโรป โดยเฉพาะประเทศอิตาลี ซึ่ง Benelli ระบุว่าตระกูล TRK 502 มียอดจดทะเบียนสะสมมากกว่า 30,000 คัน
แต่โจทย์ของรถรุ่นใหม่ไม่ได้ง่าย เพราะตลาด Adventure Touring พิกัดกลางกำลังแข่งขันกันดุเดือด ทั้ง Honda NX500, CFMOTO 450MT และ BMW F 450 GS ต่างมีจุดขายของตัวเอง
ดังนั้น การเปลี่ยนจาก TRK 502 มาเป็น TRK 602 จึงต้องมีอะไรมากกว่าการเพิ่มตัวเลขท้ายชื่อรุ่น และจากข้อมูลที่เปิดเผยในงาน EICMA ปีนี้ ดูเหมือน Benelli จะรู้ตัวดีว่าการขายเพียงหน้าตาแบบรถรุ่นใหญ่คงไม่เพียงพออีกต่อไป

TRK 602 X เป็นรถ Adventure Touring ขนาดกลางที่ออกแบบสำหรับการเดินทางบนถนนและเส้นทางลูกรังทั่วไป โดยเปิดตัวรุ่นผลิตจริงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 และกำหนดเข้าสู่ตลาดยุโรปช่วงฤดูใบไม้ผลิปี 2027
ตัวรถเป็นการพัฒนาจาก TRK 502 X แต่ปรับแนวทางการออกแบบให้มีความต่อเนื่องกับรถรุ่นใหญ่ในตระกูลเดียวกันอย่าง TRK 702 X และ TRK 902 Xplorer
รูปทรงแฟริ่งด้านหน้าปรับให้เส้นสายต่อเนื่องมากขึ้น โดยส่วนบนของถังน้ำมันเชื่อมกับชิ้นแฟริ่งปากนกและแฟริ่งหม้อน้ำ ทำให้รูปลักษณ์โดยรวมดูเรียบและทันสมัยกว่าเดิม
การเปลี่ยนแปลงยังรวมถึงโครงสร้างยึดส่วนหน้าที่ใช้อะลูมิเนียม และซับเฟรมด้านหลังที่ออกแบบใหม่เพื่อลดน้ำหนักของชิ้นส่วน
จุดนี้ทำให้รถไม่ได้เป็นเพียงการปรับโฉมภายนอก แต่มีการพัฒนาองค์ประกอบเชิงวิศวกรรมด้วย
สำหรับใครที่ติดตามรถ Benelli มานาน สามารถย้อนกลับไปดูเรื่องราวของ Benelli TRK 502 X รุ่นก่อนหน้า ที่เคยเป็นหนึ่งในรถแอดเวนเจอร์ที่สร้างกระแสให้แบรนด์ในประเทศไทย
แม้ชื่อรุ่นจะเป็น 602 X แต่เครื่องยนต์จริงมีความจุ 554 ซีซี เป็นแบบสองสูบเรียง 270 องศา กำลังสูงสุด 56 แรงม้า ที่ 8,250 รอบต่อนาที ในเวอร์ชันเต็มกำลัง พร้อมทางเลือกจำกัดกำลัง 35 กิโลวัตต์สำหรับตลาดยุโรป
เครื่องยนต์ใหม่นี้มีพื้นฐานร่วมกับ Benelli Tornado 550 แต่ปรับระบบไอดีและไอเสียเพื่อให้เหมาะกับลักษณะการใช้งานแบบทัวริ่งมากขึ้น
Benelli ระบุว่าการเพิ่มความจุและปรับระบบดังกล่าวมีเป้าหมายเพื่อให้เครื่องยนต์มีแรงบิดที่ดีขึ้นในช่วงรอบการใช้งาน
| รายการ | รายละเอียด |
|---|---|
| เครื่องยนต์ | Parallel-Twin 2 สูบเรียง |
| ความจุ | 554 ซีซี |
| การจัดวางเพลาข้อเหวี่ยง | 270 องศา |
| ระบบวาล์ว | DOHC 4 วาล์วต่อสูบ |
| ระบบระบายความร้อน | น้ำ |
| กำลังรุ่นเต็ม | 41.2 kW / 56 แรงม้า ที่ 8,250 rpm |
| กำลังรุ่น A2 | 35 kW / 47.8 แรงม้า ที่ 6,500 rpm |
| แรงบิดรุ่น A2 | 53 Nm ที่ 5,500 rpm |
| แรงบิดรุ่นเต็มตามเอกสาร MY2026 | 54 Nm ที่ 5,500 rpm |
| ระบบเกียร์ | 6 สปีด |
| ระบบขับเคลื่อน | โซ่ |
| อัตราส่วนกำลังอัดตามเอกสารเดิม | 11.5:1 |
| มาตรฐานมลพิษตามเอกสารเดิม | Euro 5+ |
หมายเหตุ: รายงานเปิดตัวเวอร์ชันปี 2027 ระบุตัวเลขแรงบิด 53 นิวตันเมตรสำหรับรุ่น A2 ขณะที่เอกสารสเปก MY2026 ระบุรุ่นเต็มกำลัง 54 นิวตันเมตร จึงควรรอการยืนยันข้อมูลจำเพาะสุดท้ายตามตลาดจำหน่าย
สำหรับผู้ที่สงสัยว่าทำไมชื่อรถจึงเป็น 602 ทั้งที่เครื่องยนต์มีขนาดเพียง 554 ซีซี นี่เป็นการตั้งชื่อผลิตภัณฑ์ที่ไม่ได้ตรงกับปริมาตรกระบอกสูบทั้งหมด ไม่ใช่การประกาศเครื่องยนต์ 602 ซีซี
ความน่าสนใจของเครื่องยนต์อยู่ที่การพยายามเพิ่มสมรรถนะเมื่อเทียบกับเครื่องยนต์ 500 ซีซีเดิม โดยไม่ขยับไปสู่ระดับเครื่องยนต์ 700 ซีซีเต็มตัว

รุ่นใหม่เพิ่มความจุเครื่องยนต์จาก 500 เป็น 554 ซีซี เพิ่มกำลังสูงสุดจาก 47.6 เป็น 56 แรงม้า พร้อมพัฒนาแชสซี ช่วงล่าง และเพิ่มระบบอิเล็กทรอนิกส์ที่รุ่นก่อนหน้าไม่มี
| รายการ | TRK 502 X | TRK 602 X 2027 |
|---|---|---|
| เครื่องยนต์ | 2 สูบเรียง 500 ซีซี | 2 สูบเรียง 554 ซีซี |
| กำลังสูงสุด | 47.6 แรงม้า | 56 แรงม้า |
| แรงบิด | 46 Nm | 53–54 Nm ตามเวอร์ชันและข้อมูลสเปก |
| เกียร์ | 6 สปีด | 6 สปีด |
| เฟรม | Steel Trellis | Steel Trellis ปรับปรุงใหม่ |
| โช้คหน้า | USD 50 มม. | USD 43 มม. |
| เบรกหน้า | ดิสก์คู่ 320 มม. คาลิปเปอร์ 2 ลูกสูบ | ดิสก์คู่ 320 มม. คาลิปเปอร์เรเดียล 4 ลูกสูบ |
| หน้าจอ | อนาล็อกผสมดิจิทัล | TFT สี 5 นิ้ว |
| Traction Control | ไม่มี | มี |
| Riding Modes | ไม่มี | Normal / Sport |
| ความสูงเบาะ | 860 มม. | 825 มม. |
| ล้อหน้า/หลัง | 19/17 นิ้ว | 19/17 นิ้ว |
จากตารางจะเห็นว่า Benelli ไม่ได้เลือกปรับรถเพียงด้านใดด้านหนึ่ง แต่ยกระดับความสามารถทั้งระบบส่งกำลัง ช่วงล่าง และเทคโนโลยี
ความสูงเบาะลดลง 35 มม. ถือเป็นการเปลี่ยนแปลงที่น่าสนใจ เพราะช่วยให้รถมีรูปแบบการใช้งานแตกต่างจากรุ่นเดิม อย่างไรก็ตาม ความสะดวกในการวางเท้าจริงยังขึ้นอยู่กับรูปทรงเบาะและสรีระผู้ขี่ด้วย
ส่วนโช้คหน้าที่เปลี่ยนจากขนาด 50 เป็น 43 มม. ไม่ได้แปลว่าระบบช่วงล่างด้อยลงโดยอัตโนมัติ เพราะประสิทธิภาพต้องพิจารณาจากการออกแบบทั้งหมด รวมถึงการเซ็ตอัป น้ำหนัก และการตอบสนองของระบบ

ความสูงเบาะที่ยืนยันในข้อมูลเปิดตัวล่าสุดคือ 825 มม. ส่วนเอกสารสเปก MY2026 เคยระบุความยาว 2,208 มม. ฐานล้อ 1,505 มม. และถังน้ำมัน 20 ลิตร ซึ่งยังควรตรวจสอบกับข้อมูลรับรองรุ่นขายปี 2027 อีกครั้ง
| รายการ | รายละเอียด |
|---|---|
| ความยาวตามเอกสาร MY2026 | 2,208 มม. |
| ความกว้างไม่รวมกระจก | 940 มม. |
| ความสูงไม่รวมกระจก | 1,430 มม. |
| ฐานล้อ | 1,505 มม. |
| ความสูงเบาะที่ยืนยันล่าสุด | 825 มม. |
| ระยะห่างใต้ท้องรถตามเอกสารเดิม | 218 มม. |
| ถังน้ำมันตามเอกสารเดิม | 20 ลิตร |
| น้ำหนักพร้อมใช้งานตามเอกสาร MY2026 | 235 กก. |
| น้ำหนักยืนยันสำหรับเวอร์ชันขายปี 2027 | รอข้อมูลเพิ่มเติม |
จุดที่ต้องแยกให้ชัดคือเอกสาร MY2026 ที่เผยแพร่ก่อนหน้านี้มีตัวเลขน้ำหนักพร้อมใช้งาน 235 กิโลกรัม และมีสื่ออิตาลีนำตัวเลขดังกล่าวมาอ้างถึงในข่าวรุ่นปี 2027 ด้วย
อย่างไรก็ตาม ยังไม่ควรนำไปถือเป็นน้ำหนักรับรองสุดท้ายในทุกประเทศ จนกว่าผู้ผลิตจะเผยแพร่ข้อมูลรุ่นจำหน่ายสำหรับแต่ละตลาด
หากน้ำหนักสุดท้ายอยู่ใกล้กับตัวเลขเดิมจริง นั่นจะเป็นประเด็นสำคัญในการแข่งขันกับรถรุ่นอื่น เพราะรถที่มีกำลังมากกว่าก็อาจต้องรับภาระจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นเช่นกัน


Benelli ติดตั้งโช้คหน้า Upside-Down ขนาด 43 มม. ระยะยุบ 140 มม. และโช้คหลังที่ให้ระยะยุบล้อหลัง 173 มม. พร้อมระบบเบรกหน้าดิสก์คู่ขนาด 320 มม. และคาลิปเปอร์เรเดียล 4 ลูกสูบ
ระบบช่วงล่างของรถเป็นอีกส่วนที่ได้รับการพัฒนาให้เหมาะกับการเดินทาง โดยเฉพาะการปรับตั้งโช้คหลังให้รองรับการใช้งานที่มีน้ำหนักสัมภาระแตกต่างกัน
| รายการ | รายละเอียด |
|---|---|
| เฟรมหลัก | Steel Trellis |
| โครงยึดด้านหน้า | อะลูมิเนียม |
| สวิงอาร์ม | อะลูมิเนียม |
| โช้คหน้า | USD 43 มม. |
| ระยะยุบโช้คหน้า | 140 มม. |
| โช้คหลัง | Monoshock ปรับพรีโหลด รีบาวด์ และคอมเพรสชัน |
| ระยะยุบล้อหลัง | 173 มม. |
| ดิสก์เบรกหน้า | คู่ 320 มม. |
| คาลิปเปอร์หน้า | Radial 4 ลูกสูบ |
| ดิสก์เบรกหลัง | 260 มม. |
| คาลิปเปอร์หลัง | Floating 1 ลูกสูบ |
| ABS | มี และรองรับการปิดตามโหมดที่กำหนด |
สำหรับล้อหน้าใช้ขนาด 19 นิ้ว ขณะที่ล้อหลังมีขนาด 17 นิ้ว พร้อมยางขนาด 110/80 และ 150/70 ตามลำดับ
ขนาดล้อดังกล่าวสื่อถึงการออกแบบเพื่อใช้งานบนถนนเป็นหลัก แต่สามารถรองรับเส้นทางลูกรังทั่วไปได้มากกว่ารถที่ใช้ล้อ 17 นิ้วทั้งสองด้าน
อย่างไรก็ตาม ล้อหน้า 19 นิ้วยังมีลักษณะการใช้งานต่างจากรถ Adventure ที่ใช้ล้อหน้า 21 นิ้วและช่วงล่างระยะยุบยาวกว่า จึงไม่ควรจัดรถทั้งสองประเภทไว้ในกลุ่มการใช้งานเดียวกันทั้งหมด

TRK 602 X ติดตั้งหน้าจอ TFT สี 5 นิ้ว พร้อม Bluetooth และ Wi-Fi รองรับระบบนำทาง รวมถึงโหมดขับขี่ Normal และ Sport และ Traction Control ที่สามารถปิดได้
อุปกรณ์ที่เปิดเผยสำหรับรุ่นผลิตจริงประกอบด้วย
Benelli ยังเตรียมอุปกรณ์เสริมสำหรับการท่องเที่ยว ได้แก่ กล่องสัมภาระอะลูมิเนียมด้านข้าง กล่องท้าย เบาะอุ่น และแฮนด์อุ่นที่ปรับความร้อนได้ 3 ระดับ
ต้องแยกให้ชัดว่าอุปกรณ์เหล่านี้บางรายการเป็นอุปกรณ์เสริม ไม่ใช่ของติดรถมาตรฐานทั้งหมด และอาจแตกต่างกันตามข้อกำหนดการจำหน่ายในแต่ละประเทศ
การเพิ่มระบบเชื่อมต่อและอิเล็กทรอนิกส์ถือเป็นอีกหนึ่งการเปลี่ยนแปลงสำคัญ เพราะผู้ซื้อรถ Adventure Touring ปัจจุบันไม่ได้มองแค่เครื่องยนต์หรือช่วงล่าง แต่ยังคาดหวังความสะดวกในการเดินทางที่มากขึ้นด้วย
Benelli ประกาศสีสำหรับเวอร์ชันปี 2027 จำนวน 4 สี ได้แก่ Heron White, Jungle Fog Green, Storm Grey และ Dune Sea
| สี | รายละเอียด |
|---|---|
| Heron White | ขาวพร้อมกราฟิกสไตล์ Adventure |
| Jungle Fog Green | เขียวอมฟ้าตัดรายละเอียดสีสว่าง |
| Storm Grey | เทาเข้ม |
| Dune Sea | โทนทราย |
สีเหล่านี้ถูกนำเสนอสำหรับการจำหน่ายในยุโรป โดยรายละเอียดลวดลายและการเลือกสีของตลาดอื่นอาจแตกต่างออกไป
TRK 602 X มีกำลังสูงสุด 56 แรงม้า ซึ่งมากกว่า Honda NX500 และ CFMOTO 450MT ตามสเปกที่เผยแพร่ แต่ยังไม่สามารถสรุปความคุ้มค่าได้ เพราะราคาและน้ำหนักเวอร์ชันจำหน่ายปี 2027 ยังต้องรอการยืนยัน
| รายการ | Benelli TRK 602 X | Honda NX500 E-Clutch | CFMOTO 450MT |
|---|---|---|---|
| เครื่องยนต์ | 2 สูบเรียง | 2 สูบเรียง | 2 สูบเรียง |
| ความจุ | 554 ซีซี | 471 ซีซี | 449.5 ซีซี |
| กำลังสูงสุด | 56 PS | ประมาณ 47 PS | ประมาณ 44 PS |
| แรงบิด | 53 Nm รุ่น A2 | 43 Nm | 44 Nm |
| ถังน้ำมัน | 20 ลิตร ข้อมูล MY2026 | 17.5 ลิตร | 17.5 ลิตร |
| ล้อหน้า | 19 นิ้ว | 19 นิ้ว | 21 นิ้ว |
| ล้อหลัง | 17 นิ้ว | 17 นิ้ว | 18 นิ้ว |
| สูงเบาะ | 825 มม. | 830 มม. | 820 มม. |
| น้ำหนักพร้อมใช้งาน | 235 กก. ข้อมูล MY2026 | 199 กก. | 185 กก. สเปกจีน |
| ราคาไทยรุ่นเปรียบเทียบ | ยังไม่มีประกาศ | ขึ้นอยู่กับรุ่นและปีที่จำหน่าย | ขึ้นอยู่กับรุ่นและปีที่จำหน่าย |
หมายเหตุ: Honda NX500 เป็นรุ่น E-Clutch ปี 2026 และ CFMOTO 450MT เป็นสเปกจากเว็บไซต์ CFMOTO ประเทศจีน ตัวเลขอุปกรณ์และน้ำหนักอาจแตกต่างจากรถที่จำหน่ายในประเทศไทย
จากข้อมูลจะเห็นว่า Benelli มีจุดขายเรื่องกำลังเครื่องยนต์และอุปกรณ์มาตรฐาน ขณะที่ Honda และ CFMOTO มีจุดเด่นในด้านน้ำหนักตัวรถตามข้อมูลที่เผยแพร่
สำหรับรถ Adventure Touring น้ำหนักเป็นองค์ประกอบที่มีผลต่อความรู้สึกในการควบคุมรถ โดยเฉพาะการเคลื่อนย้ายรถในพื้นที่จำกัดและการบรรทุกสัมภาระ
จึงยังเร็วเกินไปที่จะฟันธงว่ารุ่นใดเหนือกว่ากัน เพราะนอกจากตัวเลขโรงงานแล้ว ยังต้องพิจารณาการตอบสนองเครื่องยนต์ คุณภาพช่วงล่าง และผลการทดสอบจริงด้วย
Benelli ยังไม่ประกาศราคาจำหน่าย TRK 602 X รุ่นผลิตจริงในยุโรปหรือประเทศไทย ณ วันที่ 5 พฤศจิกายน 2026 โดยยืนยันเพียงกำหนดเริ่มจำหน่ายในยุโรปช่วงฤดูใบไม้ผลิปี 2027
| รายการ | สถานะ |
|---|---|
| ราคาอิตาลี | ยังไม่ประกาศ |
| ราคาตลาดยุโรปอื่น | ยังไม่ประกาศยืนยัน |
| ราคาไทย | ยังไม่ประกาศ |
| กำหนดจำหน่ายยุโรป | ฤดูใบไม้ผลิ 2027 |
| กำหนดจำหน่ายไทย | ยังไม่มีประกาศยืนยัน |
| วิธีนำเข้าหรือประกอบในไทย | ยังไม่มีข้อมูลยืนยัน |
จากประวัติของ TRK 502 X ที่เคยได้รับความสนใจในตลาดไทย ทำให้รถรุ่นใหม่มีความเป็นไปได้ที่จะได้รับความสนใจเช่นกัน แต่ไม่ได้เป็นหลักฐานว่าจะมีการนำเข้าอย่างเป็นทางการ
เรื่องนี้จึงต้องรอข้อมูลจาก Benelli Thailand ทั้งเรื่องราคา รายละเอียดอุปกรณ์ สเปก และการรับประกัน
อีกหนึ่งประเด็นที่ต้องติดตามคือการวางตำแหน่งเมื่อเทียบกับ Benelli TRK 702 X เพราะทั้งสองรุ่นอยู่ในกลุ่มรถทัวริ่งของค่ายเดียวกัน หากส่วนต่างราคาน้อยเกินไป ก็อาจทำให้ผู้ซื้อหันไปพิจารณารุ่นที่มีเครื่องยนต์ใหญ่กว่าแทน
รถรุ่นนี้เหมาะกับตลาด Adventure Touring ที่ต้องการเครื่องยนต์ขนาดกลางและอุปกรณ์เดินทางครบครัน โดยมีจุดขายสำคัญคือการพัฒนาจาก TRK 502 X ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง และระบบอิเล็กทรอนิกส์
สิ่งที่น่าสนใจในมุมของตลาดมีอยู่ 3 ประเด็น
ขณะเดียวกัน สิ่งที่ยังต้องจับตาคือน้ำหนักตัวรถในเวอร์ชันผลิตจริงและราคาจำหน่าย เพราะเป็นสองปัจจัยที่มีผลอย่างมากต่อการตัดสินใจของผู้บริโภคในกลุ่มนี้
สำหรับ Benelli การกลับมาของรถรุ่นใหม่ยังสะท้อนความพยายามรักษาฐานลูกค้าเดิมที่เติบโตมาจาก TRK 502 X และขยายไปสู่ตลาดที่มีคู่แข่งจำนวนมากขึ้นกว่าเดิม
Benelli TRK 602 X มีโอกาสสานต่อความสำเร็จของ TRK 502 X ด้วยการอัปเกรดเครื่องยนต์เป็น 554 ซีซี เพิ่มกำลังสูงสุดเป็น 56 แรงม้า และเติมอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ให้ทันสมัยขึ้น แต่ความสำเร็จทางการตลาดยังขึ้นอยู่กับราคาและคุณภาพรถจำหน่ายจริง
การเผยโฉมเวอร์ชันผลิตจริงในงาน EICMA 2026 แสดงให้เห็นว่า Benelli ไม่ได้ตั้งใจปล่อยให้ TRK 502 X อยู่ในตลาดด้วยชื่อเสียงเดิมเพียงอย่างเดียว
รถรุ่นใหม่จึงเป็นความพยายามปรับสมดุลระหว่างสมรรถนะ ความสะดวกในการเดินทาง และความคุ้มค่าของอุปกรณ์ที่ติดตั้งมาให้
แต่การมีเครื่องยนต์แรงขึ้นและหน้าจอทันสมัยกว่าเดิมยังไม่ได้รับประกันว่ารถจะประสบความสำเร็จ เพราะท้ายที่สุดแล้วผู้ใช้จะเป็นคนตัดสินด้วยคุณภาพการประกอบ ความน่าเชื่อถือ และประสบการณ์ใช้งานจริง
ถ้า Benelli ตั้งราคาได้เหมาะสม TRK 602 X ก็มีโอกาสเป็นอีกหนึ่งรุ่นที่สร้างความน่าสนใจในตลาด Adventure Touring ปี 2027 อย่างแน่นอน
ติดตามความเคลื่อนไหวของรถใหม่ผ่านหมวด ข่าวมอเตอร์ไซค์ และผลการทดสอบรถรุ่นต่าง ๆ จากหมวด รีวิวมอไซค์ ของ SuperBikeMag
อย่าลืมกดติดตามและเข้ามาร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันต่อได้ที่เพจ Superbike X Superdrive แหล่งรวมข้อมูลยานยนต์ ที่อัปเดตรวดเร็ว และ สามารถติดตามข่าวสารและบทความเพิ่มเติมได้อย่างครบถ้วนที่ www.superbikemag.com
ใช้เครื่องยนต์สองสูบเรียง 554 ซีซี เพลาข้อเหวี่ยง 270 องศา โดยชื่อรุ่น 602 ไม่ได้หมายถึงความจุเครื่องยนต์ 602 ซีซี
รุ่นเต็มกำลังให้ 56 แรงม้า ที่ 8,250 รอบต่อนาที และมีรุ่น 35 กิโลวัตต์สำหรับใบขับขี่ A2 ในยุโรป
เปิดตัวเวอร์ชันผลิตจริงในงาน EICMA วันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 หลังเคยจัดแสดงต้นแบบในงาน EICMA 2025
แท็กที่เกี่ยวข้อง
SuzukiSuzuki SV-7GX 2026 เปิดสเปก V-Twin 645 ซีซี 73 PS
ข่าวมอเตอร์ไซค์ZXMOTO Thailand ถอนตัว Motor Expo 2026 เหตุรถจัดแสดงไม่พร้อม พร้อมขอโทษแฟนมอเตอร์ไซค์ไทย
MOTOGPCFMOTO x KALEX โชว์ Moto2 140 แรงม้า EICMA 2026
Hondaมวยตรงรุ่น Honda ADV350 ปะทะ Yamaha RW350! เทียบสเปก 29.2 แรงม้า ใครคุ้มกว่า?
ข่าว น้ำมันราคาน้ำมัน 5 พ.ย. 2569 ลด 70 สตางค์! กบน. ลดเบนซิน–แก๊สโซฮอล์ ยกเว้น E85
New BikeContinental GT 750 2027 เปิดตัว! Royal Enfield คาเฟ่เรเซอร์เครื่อง 743 ซีซี มีทั้งรุ่นแฟริ่งและไม่มีแฟริ่ง
SuzukiSuzuki GSX-10R 2027 เปิดตัวสปอร์ต 152 แรงม้า S.I.R.S. 15 ระบบ พร้อมขายกลางปี 2027
New BikeYamaha RW700 Explore 2027 เปิดตัว! เครื่อง CP2 689 ซีซี เกียร์ Y-AMT พร้อมอุปกรณ์ทัวริ่ง